Eczema herpeticumhttps://en.wikipedia.org/wiki/Eczema_herpeticum
Eczema herpeticum cuta ce da ba kasafai take yaduwa ba, amma tana faruwa a wuraren da fata ta lalace, misali dermatitis, konewa, ko dogon amfani da ƙwayoyin steroids ko eczema.

Wannan yanayin cutar yana bayyana da vesicles da yawa a kan atopic dermatitis, kuma sau da yawa yana tare da zazzabi da lymphadenopathy. Eczema herpeticum na iya zama barazanar rai ga jarirai.

An fi samun wannan yanayin sakamakon kamuwa da cutar herpes simplex. Ana iya magance shi da magungunan rigakafi na tsarin, irin su acyclovir.

Diagnosis da Magani
Rashin ganewar asali a matsayin raunuka na eczema (atopic dermatitis, da dai sauransu) da kuma yin amfani da maganin shafawa na steroid na iya haifar da ƙarin raunuka.
#Acyclovir
#Fancyclovir
#Valacyclovir
☆ AI Dermatology — Free Service
A cikin sakamakon Stiftung Warentest na 2022 daga Jamus, gamsuwar mabukaci tare da ModelDerm ya ɗan yi ƙasa kaɗan fiye da biyan shawarwarin telemedicine.
  • A farko, an ɗauka cewa cutar dermatitis ce, amma a zahiri cuta ce mai saurin kamuwa da kwayar cutar herpes. Cututtukan suna da alaƙa da raunin ƙananan blisters da ɓawon burodi na irin wannan siffa.
  • Yawancin lokaci, ana kuskuren kamuwa da cutar dermatitis.
  • Cutar na haifar da blisters da crusts.
  • A mafi yawan lokuta, Eczema herpeticum, yana samuwa a cikin atopic dermatitis. Idan manyan ƙananan blisters sun bayyana ba zato ba tsammani ba tare da tarihin rauni ba, ya kamata a yi la'akari da yiwuwar kamuwa da cutar herpes simplex.
  • Ba kamar dermatitis ba, wanda ya haɗa da nau'ikan raunuka daban-daban, kamuwa da cutar herpes simplex yana haifar da raunuka iri ɗaya.
References Eczema Herpeticum 32809616 
NIH
Eczema herpeticum (EH) cuta ce da ke yaduwa a fata ta hanyar cutar herpes simplex a cikin masu ciwon atopic dermatitis. Yawancin lokaci yana bayyana ba zato ba tsammani tare da blister‑kamar vesicles da kuma yashwa da scabs a wuraren da ke da eczema. Alamomin na iya haɗawa da zazzabi, kumburin nodes, ko jin rashin lafiya. EH na iya bambanta daga mai sauƙi da ɗan lokaci a manyan masu lafiya zuwa mai tsanani, musamman a cikin yara, jarirai, da waɗanda ke da raunin tsarin rigakafi. Fara maganin rigakafi da wuri na iya taimakawa rage ƙananan lokuta da hana rikitarwa a lokuta masu tsanani.
Eczema herpeticum (EH) is a disseminated cutaneous infection with herpes simplex virus that develops in a patient with atopic dermatitis. EH typically presents as a sudden onset eruption of monomorphic vesicles and punched-out erosions with hemorrhagic crusts over eczematous areas. Patients may have systemic symptoms, such as fever, lymphadenopathy, or malaise. Presentation ranges from mild and self-limiting in healthy adults to life-threatening in children, infants, and immunocompromised patients. Early treatment with antiviral therapy can shorten the duration of mild disease and prevent morbidity and mortality in severe cases.
 Eczema Herpeticum - Case reports 28813215
Yarinya 'yar shekara 8 mai fama da cututtukan fata ta shigo da fashewar ƙaiƙayi, tashe, da jajayen blisters tare da ɗan ƙanana a tsakiya. Gwaje-gwaje sun nuna cewa tana da kwayar cutar herpes simplex nau'in 1.
An 8-year-old girl with atopic dermatitis came in with a widespread outbreak of itchy, raised, red blisters with a small indentation in the center. Tests showed she had herpes simplex virus type 1.